Những năm qua, công tác dân số - KHHGĐ trên địa bàn huyện Sông Mã đã được triển khai đồng bộ đến các xã, bản, tổ dân phố. Nhờ đó, nhận thức của người dân trên địa bàn về công tác dân số - KHHGĐ đã có sự chuyển biến rõ rệt và ngày càng được nâng lên.
Sàng lọc nhằm chủ động phát hiện, can thiệp và điều trị sớm các bệnh, tật, các rối loạn chuyển hóa, di truyền ngay trong giai đoạn bào thai và sơ sinh giúp cho trẻ sinh ra phát triển bình thường hoặc tránh được những hậu quả nặng nề về thể chất và trí tuệ, giảm thiểu số người tàn tật, thiểu năng trí tuệ trong cộng đồng, góp phần nâng cao chất lượng dân số.
“Chung tay bảo đảm thực hiện quyền trẻ em, bảo vệ trẻ em trong thiên tai, dịch bệnh”
Gia đình là pháo đài, thành viên gia đình là chiến sỹ trong phòng, chống dịch bệnh
Mất cân bằng giới tính khi sinh xảy ra khi tỷ số giới tính nam khi sinh lớn hơn 107 hoặc nhỏ hơn 103 so với 100 trẻ nữ